Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Có thể đăng ký kết hôn tại nơi đăng ký tạm trú không?
Câu hỏi: Nếu chỉ có hộ hộ khẩu K3 có đăng ký kết hôn được ở nơi tạm trú không?
Người gửi: Phạm Thế Hiển Thư điện tử: hientp@yahoo.com
Địa chỉ: Phú Lương, Thái Nguyên Số điện thoại: 0905 222 548
Lĩnh vực: Tư pháp Ngày gửi: 04/06/2015
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Test Test
Ngày trả lời: 04/06/2015
Trả lời:

Căn cứ quy định tại Điều 17 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP thì thẩm quyền đăng ký kết hôn đối với công dân Việt Nam cư trú trong nước do Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của nam hoặc bên nữ thực hiện. Thẩm quyền đăng ký kết hôn theo nơi cư trú của Điều trên được giải thích tại Điều 8 Nghị định này như sau: “Đối với công dân Việt Nam ở trong nước, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký hộ khẩu thường trú; nếu không có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký tạm trú có thời hạn theo quy định của pháp luật và đăng ký hộ khẩu” (khoản 1 Điều 8 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP).

Như vậy bạn chỉ thể đăng ký kết hôn nơi bạn hoặc người mà bạn kết hôn có hộ khẩu thường trú.

Lượt xem: 1025
Quảng Cáo
   
Video
Loading the video...
Bình chọn
Bạn mong muốn được nghỉ lễ bao nhiêu ngày?
Liên kết web

HUYỆN PHÚ LƯƠNG TỈNH THÁI NGUYÊN

Địa chỉ: Thị trấn Đu, huyện Phú Lương, tỉnh Thái Nguyên

Chịu trách nhiệm nội dung: Nguyễn Thúy Hằng - Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện Phú Lương

Điện thoại: 02083874436 - Fax:

Email: bbt.phuluong@thainguyen.gov.vn

Bản quyền © 2015 Uỷ ban nhân dân Huyện Phú Lương Tỉnh Thái Nguyên. Bảo lưu toàn quyền

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao