Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi
Câu hỏi: ôi sinh năm 1961. Hiện nay tôi đã nghỉ việc (từ ngày 9/4/2015), Công ty đã trả sổ BHXH cho tôi và tôi được chốt sổ BHXH là 31 năm 1 tháng. Tôi xin hỏi, như vậy tôi đã đủ điều kiện được hưởng lương hưu chưa? Hiện nay sức khỏe của tôi rất yếu do tôi bị tai nạn giao thông (gãy cơ xương đùi phải nằm điều trị 12 tháng). Nếu tôi đi giám định y khoa thì tôi có được về hưu sớm không?
Người gửi: Phạm Thanh Nghị Thư điện tử: phamnghi@gmail.com
Địa chỉ: Phú Lương, Thái Nguyên Số điện thoại: 0905 333 845
Lĩnh vực: Lao động thương binh và xã hội Ngày gửi: 04/06/2015
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Test Test
Ngày trả lời: 04/06/2015
Trả lời:

1. Điều kiện hưởng lương hưu hằng tháng là người lao động phải đủ điều kiện về tuổi đời, thời gian đóng BHXH, yếu tố công việc. Trường hợp của ông về thời gian đóng BHXH là đủ, tuy nhiên về tuổi đời thì chưa đủ để hưởng lương hưu. Nếu ông tiếp tục làm việc thì phải đóng tiếp BHXH, BHYT, BHTN. Thời gian tham gia BHXH của ông sẽ được tính để giải quyết hưởng lương hưu khi đủ điều kiện.

2. Tại Điều 51 Luật BHXH số 71/2006/QH11 quy định: Người lao động nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi trở lên, đã đóng BHXH đủ 20 năm trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên được giải quyết hưởng lương hưu. Nếu ông giám định y khoa bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên được giải quyết hưởng lương hưu.

Lượt xem: 914
Quảng Cáo
   
Video
Loading the video...
Bình chọn
Bạn mong muốn được nghỉ lễ bao nhiêu ngày?
Liên kết web

HUYỆN PHÚ LƯƠNG TỈNH THÁI NGUYÊN

Địa chỉ: Thị trấn Đu, huyện Phú Lương, tỉnh Thái Nguyên

Chịu trách nhiệm nội dung: Nguyễn Thúy Hằng - Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện Phú Lương

Điện thoại: 0386223999 - Fax:

Email: bbt.phuluong@thainguyen.gov.vn

Bản quyền © 2015 Uỷ ban nhân dân Huyện Phú Lương Tỉnh Thái Nguyên. Bảo lưu toàn quyền

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao